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1. UTANGULIZI 

1.1 Bajeti Toleo la Wananchi  

Bajeti Toleo la Wananchi hutolewa kila mwaka wa fedha tangu mwaka 2010/11 ili kumuwezesha 

mwananchi kuelewa bajeti ya serikali kwa urahisi. Ni toleo linaloielezea bajeti kwa wananchi 

katika uhalisia wake. Linatoa muhtasari wa rasilimali fedha ambazo serikali inatarajia kuzipata na 

zitakavyotumika kuleta maendeleo ya wananchi. Toleo la Wananchi 2019/20 linaanza na utangulizi 

unaojumuisha mchakakato wa bajeti kwa mwaka 2019/20. Toleo pia linaelezea kwa ufupi 

vipaumbele vya bajeti, mikakati na hatua muhimu zitalizochukuliwa kuiwezesha bajeti kuleta 

matokeo yaliyokusudiwa na jinsi fedha zitakavyotumika. 

 

1.2 Mchakato wa Bajeti ya Mwaka 2019/20   

Bajeti ya mwaka wa fedha 2019/20 imeandaliwa kwa kufuata Mwongozo wa Mpango na Bajeti 

uliotoa maelekezo na kubaini vipaumbele vya bajeti kwa mwaka 2019/20. Baada ya kuandaliwa 

bajeti iliwasilishwa katika ngazi tofauti kwa ajili ya kuidhinishwa ikiwemo baraza la mawaziri na 

kisha bungeni. Uwasilishaji wa bajeti bungeni ni kwa kuzingatia matakwa ya Katiba ya Jamhuri 

ya Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977 na Sheria ya Bajeti ya mwaka 2015. Baada ya 

maandalizi na uidhinishwaji, hatua zinazofuata ni utekelezaji na ufuatiliaji wa bajeti ambapo 

wananchi na wadau wote kwa ujumla wanategemewa kushiriki kikamilifu katika hatua hizi.  

 

2. VIPAUMBELE VYA BAJETI YA MWAKA 2019/20 

Bajeti hii imelenga kuwainua wananchi kiuchumi na kuboresha mazingira ya kufanya biashara na 

kuwekeza hapa nchini. Dhima kuu ya bajeti hii itaendelea kuwa “Kujenga Uchumi wa Viwanda 

Utakaochochea Ajira na Ustawi Endelevu wa Jamii. Maeneo ya vipaumbele katika utekelezaji wa 

bajeti ni kama ifuatavyo: 

 

2.1 Viwanda na Kilimo: 

i. Kuvutia uwekezaji kwenye viwanda vinavyotumia malighafi zinazopatikana nchini kama 

vile mazao ya kilimo, mifugo, uvuvi, misitu na madini. 

ii. Kuzalisha bidhaa kwa ajili ya soko la ndani na ziada kuuza nje ya nchi. 

iii. Kuongeza fursa za ajira. 

iv. Kutekeleza programu ya kuendeleza Sekta ya Kilimo hususan upatikanaji wa mbegu bora, 

pembejeo, huduma za ugani, masoko, miundombinu wezeshi na tafiti. 

v. Kupeleka fedha kwenye maeneo wezeshi ya kilimo na kutoa unafuu wa kodi. 

vi. Kuimarisha bodi za mazao, kuboresha na kuhamasisha uanzishaji wa vyama vya Ushirika 

vya mazao ili kupata mikopo kutoka kwenye taasisi za fedha kwa ajili ya kuwezesha 

shughuli za Kilimo. 

vii. Kuanzisha viwanda vidogo vidogo vya kuongeza thamani ya mazao. 
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2.2 Ukuaji wa uchumi na maendeleo ya watu: 

Kuimarisha upatikanaji wa huduma bora za afya, elimu na ujuzi, chakula na lishe bora, huduma 

za maji safi na salama pamoja na kuweka msukumo katika kuongeza ubora wa nguvu kazi ili 

iendane na mahitaji ya soko la ajira. 

2.3 Uboreshaji wa mazingira ya uendeshaji biashara na uwekezaji: 

Bajeti imeweka msukumo katika kuboresha mazingira ya biashara ili yawe rafiki na yenye 

gharama nafuu katika: 

i. Kuendeleza ujenzi na ukarabati wa miundombinu hususan reli, bandari, nishati, barabara, 

madaraja na viwanja vya ndege. 

ii. Kupitia na kuimarisha mifumo ya kisera, kisheria na kitaasisi. 

iii. Kuimarisha ulinzi na usalama ili kushawishi na kuvutia wawekezaji wa ndani na nje. 

2.4 Ufuatiliaji na Tathmini: 

Bajeti inalenga kuimarisha ufuatiliaji na tathmini katika utekelezaji wa miradi ya maendeleo 

katika ngazi zote. Vilevile, itaimarisha usimamizi wa ukusanyaji mapato ya kodi na yasiyo ya kodi 

bila kuathiri biashara. 

 

 

 

 

 

 

3. SERA NA HATUA MUHIMU ZA KUIWEZESHA BAJETI  
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3.1 Matarajio Katika Ukuaji wa Uchumi kwa Mwaka wa Fedha 2019/20 

Bajeti inalenga kukuza uchumi jumla kwa viwango vifuatavyo: 

i. Pato la Taifa kukua kwa asilimia 7.1 mwaka 2019 kutoka ukuaji wa asilimia 7.0 mwaka 2018;  

ii. Kudhibiti mfumuko wa bei kuendelea kubaki katika wigo wa tarakimu moja (kati ya 

asilimia 3.0 hadi 4.5);  

iii. Mapato ya ndani kufikia asilimia 15.8 ya Pato la Taifa kwa mwaka wa fedha 2019/20 kutoka 

asilimia 14.3 mwaka 2018/19;  

iv. Mapato ya kodi kufikia asilimia 13.1 ya Pato la Taifa kwa mwaka wa fedha 2019/20 kutoka 

matarajio ya asilimia 12.1 kwa mwaka 2018/19; na 

v. Nakisi1  ya bajeti kufikia asilimia 2.3 ya Pato la Taifa kwa mwaka wa fedha 2019/20. 

 

3.2 Sera na Mikakati ya Kuongeza Mapato ya ndani kwa mwaka wa Fedha 2019/20 

Ukusanyaji wa mapato ya ndani utaongezwa na kuimarishwa ili ugharamiaji wa shughuli za 

Serikali ikiwemo miradi mikubwa ya miundombinu na huduma za jamii. Katika kufanikisha azma 

hii, sera zifuatazo zitatekelezwa:  

i. Kuboresha mazingira ya kufanya biashara ili kuvutia uwekezaji, ukuaji wa biashara ndogo 

na za kati ili kupanua wigo wa kodi na mapato mengine ya Serikali;  

ii. Kurekebisha viwango vya kodi kwa lengo la kuhamasisha uzalishaji na kulinda viwanda 

vya ndani dhidi ya ushindani kutoka nje;  

iii. Kujenga utamaduni wa ulipaji kodi kwa hiari, upanuzi wa wigo wa kodi na matumizi ya 

TEHAMA katika usimamizi wa kodi;   

iv. Kuimarisha usimamizi wa sheria za kodi ili kutatua changamoto za ukwepaji kodi na 

kupunguza upotevu wa mapato, pamoja na kuweka mkazo utoaji wa elimu kwa mlipakodi;  

v. Kuendelea kuwianisha na kupunguza tozo na ada mbalimbali zinazotozwa na Wakala, 

Taasisi na Mamlaka za Serikali za Mitaa; na   

vi. Kuiongezea Mamlaka ya Mapato ya Tanzania uwezo hususan watumishi, vitendea kazi bora 

na mafunzo ili kutambua na kudhibiti mbinu za ukwepaji kodi.  

 

Katika kufikia malengo ya makadirio ya mapato ya ndani, mikakati ifuatayo ya kiutawala 

itatekelezwa:  

i. Kuongeza ufanisi katika usimamizi na ukusanyaji wa kodi za ndani kwa kutekeleza Mfumo 

Jumuishi wa Usimamizi wa Mapato ya Ndani;  

ii. Kupanua wigo wa kodi kupitia utambuzi na usajili wa walipakodi wapya pamoja na 

kuendelea na zoezi la urasimishaji wa sekta isiyo rasmi;  

iii. Kuwekeza kwenye maeneo ambayo Serikali inaweza kupata mapato zaidi hususan katika 

uvuvi wa bahari kuu kwa kujenga bandari ya uvuvi na ununuzi wa meli za uvuvi;  

iv. Kuimarisha uwezo wa ufuatiliaji na udhibiti wa uhamishaji wa faida unaofanywa na 

kampuni za kimataifa;  

v. Kuimarisha usimamizi wa misamaha ya kodi kwa kuhakikisha inaelekezwa kwenye miradi 

inayokusudiwa;  

                                                           
1 Nakisi ya bajeti ni pengo kati ya kiasi kinachotarajiwa na kinachopatikana katika kipindi husika. 
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vi. Kuhakikisha kuwa maduhuli yote yanapitia katika Mfumo wa Serikali wa Kielektroniki wa 

Ukusanyaji wa Mapato (GePG); na  

vii. Kuimarisha mifumo ya ufuatiliaji katika taasisi za Serikali ili kuhakikisha kuwa michango 

stahiki ya Taasisi za Umma kwenye Mfuko Mkuu wa Serikali inawasilishwa kwa wakati. 

 
 

3.3 Sera na Hatua za Kusimamia Matumizi 

Sera za matumizi katika bajeti ya mwaka wa fedha 2019/20 zinajumuisha: 

i. Kuendelea kusimamia nidhamu katika matumizi ya fedha za umma; 

ii. Kudhibiti nakisi ya bajeti isizidi asilimia 2.3 ya Pato la Taifa; 

iii. Kuelekeza fedha kwenye maeneo ya kipaumbele na yenye kuchochea ukuaji wa uchumi; na 

iv. Kuendelea kudhibiti kuongezeka kwa malimbikizo ya madeni kwa Serikali. 

 

Katika kusimamia sera za matumizi, hatua zifuatazo zitachukuliwa: 

i. Kuendelea kufanya ufuatiliaji na tathmini ya matumizi hususan katika miradi ya maendeleo 

ili zitumike kama ilivyokusudiwa; 

ii. Kuendelea kulipa malimbikizo ya madeni ya Serikali yaliyohakikiwa; 

iii. Maafisa Masuuli (waidhinishaji wa fedha) kutoingia mikataba bila kuwa na uhakika wa 

upatikanaji wa fedha au ridhaa ya Mlipaji Mkuu wa Serikali; na 

iv. Hatua za kisheria, kiutawala na kinidhamu kwa watakaothibitika kwenda kinyume na 

sheria na kanuni zinazoongoza utendaji katika taasisi zao. 

 

 

4. MABORESHO YA MIFUMO YA KODI, ADA NA TOZO MBALIMBALI  
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Katika mwaka wa fedha 2019/20, Serikali itaendelea kuwa na mfumo wa kodi ambao ni tulivu na 

wakutabirika kwa kufanya maboresho mbali mbali kwenye baadhi ya viwango vya kodi, tozo na 

ada zinazotozwa chini ya sheria na taratibu mbalimbali. Aidha, mabadiliko yanalenga kuchochea 

kasi ya ukuaji wa uchumi hususani katika sekta ya kilimo, viwanda, kukuza ajira, kuboresha 

biashara na kuongeza mapato.  Baadhi ya maboresho hayo ni kama yafuatayo:  

4.1 Marekebisho katika sheria ya Ongezeko la Thamani (VAT),  

i. Kupunguza VAT hadi kuwa asilimia sifuri (0) kwenye huduma ya umeme unaouzwa 

kutoka Tanzania Bara kwenda Tanzania Visiwani ili kupunguza gharama za maisha kwa 

wananchi wa Tanzania Zanzibar; 

ii. Kufanya marekebisho kuhusu uuzaji wa mazao ya kilimo nje ya nchi na kuwawezesha 

wauzaji wa mazao ghafi nje ya nchi kuendelea kufanya biashara kadri ya kibali 

kitakavyotolewa na Serikali; 

iii. Kusamahe Kodi ya VAT kwenye: 

 Makasha yenye majokofu yanayotumika kwenye kilimo cha kisasa cha mbogamboga kwa 

wakulima watakaoingiza makasha hayo kutoka nje ya nchi kwa matumizi ya kilimo, ili 

kupunguza gharama za uzalishaji na kuhamasisha kilimo cha kisasa cha mboga mboga; 

 Vifaa vya kukaushia nafaka ili kutoa nafuu kwenye gharama za kukausha nafaka kwa ajili 

ya kuzihifadhi ili kuchochea ukuaji wa kilimo cha mazao ya nafaka; 

 Vilainishi vya ndege vinavyoingizwa nchini na waendeshaji wa ndani, Shirika la Ndege la 

Taifa, au mashirika ya ndege yanayotambulika katika Mikataba ya Kimataifa ya Huduma 

za Anga. Hatua hii itawezesha nchi yetu kusaini Mikataba ya Kimataifa ya Huduma za 

Anga iliyoshindikana kusaininiwa awali kutokana na kutokuwepo kwa msamaha huo; 

4.2 Marekebisho katika sheria ya Kodi ya Mapato, kwa:  

i. Kupunguza kiwango cha Kodi ya Mapato ya Makampuni kutoka asilimia 30 mpaka asilimia 

25 kwa miaka miwili kuanzia mwaka wa fedha 2019/20 kwa wawekezaji wapya wa 

viwanda vya kuzalisha taulo za kike ili kuvutia uwekezaji katika kuzalisha bidhaa hiyo 

muhimu ndani ya nchi; 

ii. Kutoa msamaha wa kutengeza hesabu ambazo zinatakiwa kuwasilishwa TRA kwa ajili ya 

kukokotoa Kodi ya Mapato kutoka kiwango cha sasa cha milioni ishirini mpaka shilingi 

milioni mia moja ili kupunguza gharama za mlipa kodi kwa ajili ya mtaalam wa 

kutengezeza hesabu na kuchochea ulipaji kodi wa hiari; 

iii. Kutoa msamaha katika: 

 Kodi ya Zuio inayotozwa kwenye gharama zinazoambatana na mikopo inayotolewa na 

Benki, Taasisi za Fedha za nje na wahisani mbalimbali kwa ajili ya utekelezaji wa miradi 

ya Serikali ili kuiwezesha Serikali kutekeleza miradi yake kwa wakati; 

 Kodi kwenye mauzo ghafi yasiyozidi shilingi milioni nne kwa wenye vitambulisho vya 

wajasiriamali na kupunguza kiwango cha chini cha kodi kutoka shilingi laki moja na nusu 

mpaka shilingi laki moja kwa mwaka ili kupunguza mzigo wa kodi kwa walipa kodi 

wadogo. 

4.3 Marekebisho katika Sheria ya Ushuru wa Bidhaa kwa: 
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i. Kutokufanya mabadiliko ya viwango maalum vya Ushuru wa Bidhaa kwa bidhaa zote 

zisizo na petroli; 

ii. Kutoza Ushuru wa Bidhaa wa asilimia 10 kwenye nywele za bandia zinazotengenezwa 

ndani ya nchi na asilimia 25 kwenye nywele kutoka nje ya nchi; 

iii. Kutoza Ushuru wa Bidhaa wa asilimia 10 kwenye bidhaa za mabomba na vifaa vya plastiki 

vinavyotumika kwenye ujenzi wa miundombinu ya maji ili kulinda viwanda vya ndani na 

kuongeza fursa za kazi, ajira na mapato ya Serikali; 

iv. Kupunguza ushuru wa Bidhaa kwenye mvinyo uliotengenezwa kutokana na usindikaji wa 

matunda yanayozalishwa hapa nchini tofauti na zabibu kutoka shilingi 200 kwa lita hadi 

shilingi 61 ili kuvutia uwekezaji kwenye viwanda vidogo vidogo vya aina hii nchini na 

kuhamasisha ulipaji kodi wa hiari; 

4.4 Marekebisho ya Sheria ya Usimamizi wa Kodi  

Kuongeza muda wa ziada wa miezi sita mpaka Disemba 2019 kwa walipa kodi waliokubaliwa 

kulipa kodi wanazodaiwa kwa utaratibu maalum wa kusamehe malimbikizo ya nyuma ya riba ili 

kutoa ahueni kwa walipakodi waliokuwa na malimbikizo makubwa yanayoathiri biashara zao. 

4.5 Marekabisho ya Sheria ya Usalama Barabarani   

i. Kuongeza muda wa leseni za udereva kutoka miaka mitatu ya sasa mpaka miaka mitano; 

ii. Kuongeza tozo ya leseni ya udereva kutoka shilingi elfu arobaini na kufikia elfu sabini; 

iii. Kuongeza ada ya kadi ya usajili wa magari kutoka shilingi 10,000 hadi shilingi 50,000; 

Pikipiki za matairi matatu kutoka shilingi 10,000 hadi shilingi 30,000; Pikipiki kutoka shilingi 

10,000 hadi shilingi 20,000. 

4.6 Marekebisho madogo madogo katika baadhi ya Sheria za Kodi na Sheria nyingine 

mbalimbali. 

Katika hatua ya utekelezaji wa Mpango Kazi wa Kuboresha Mfumo wa Udhibiti wa Biashara, 

ada na tozo zipatazo 54 zimefutwa ili kuondoa muingiliano wa majukumu ya kiutendaji baina ya 

Wizara, taasisi na Mamlaka za Udhibiti. Marekebisho hayo yamejumuisha Mamlaka ya Dawa 

(TFDA), Shirika la Viwango Tanzania, Mamlaka ya Maabara ya Mkemia Mkuu wa Serikali, 

Sheria ya Usimamizi na Udhibit wa Kemikali za Majumbani na Viwandani, Wizara ya Mifugo 

na Uvuvi- Sekta ya Mifugo, Wizara ya Maliasili na Utalii na Wizara ya Maji. 

 

4.7 Marekebisho yamefanyika pia kwenye Sheria ya Forodha ya Jumuiya ya Afrika 

Mashariki ya Mwaka 2004  

Kwa ajili ya kuendeleza viwanda, kukuza ajira na kuboresha maisha ya wananchi katika nchi 

Wanachama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki. 
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5. NAMNA SERIKALI INAVYOTARAJIA KUPATA MAPATO 

Katika Mwaka 2019/20, Serikali imepanga kukusanya kiasi cha shilingi bilioni 33,105.4 

Mchanganuo wa makusanyo haya ni kama ifuatavyo: 

i. Mapato ya ndani yenye jumla ya shilingi bilioni 23,045.3 yakijumuisha mapato yatokanayo 

na kodi ya Shilingi bilioni 19,100.9, mapato yasiyo ya kodi ya shilingi bilioni 3,178.9 

pamoja na mapato ya ndani ya Mamlaka za Serikali za Mitaa ya Shilingi bilioni 765.4. 

ii. Misaada na mikopo nafuu yenye jumla ya shilingi bilioni 2,783.7 ikijumuisha Shilingi 

bilioni 272.8 ikiwa ni misaada na mikopo nafuu ya kibajeti, Shilingi bilioni 2,311.4 ikiwa ni 

misaada na mikopo nafuu ya miradi ya Maendeleo, pamoja na Shilingi bilioni 199.5 kwa 

ajili ya misaada na mikopo nafuu ya kisekta.  

iii. Mikopo ya ndani na nje yenye masharti ya kibiashara yenye jumla ya Shilingi bilioni 

7,276.4 ikijumuisha; Shilingi bilioni 2,316.4 mikopo ya nje, na Shilingi bilioni 4,960.0 -

mikopo ya ndani.  
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6. SERIKALI INAVYOTARAJIA KUTUMIA MAPATO 

6.1 Matumizi ya Mwaka wa Fedha 2019/20 katika maeneo makuu ya Kibajeti 

Mwaka wa fedha 2019/20, Serikali imepanga kutumia jumla ya shilingi bilioni 33,105.4 kwa ajili 

ya matumizi ya kawaida na maendeleo. Kati ya fedha hizo: 

i. Shilingi bilioni 20,856.8 zimetengwa kwa ajili ya matumizi ya kawaida ikiwa ni asilimia 63 

ya bajeti, ikijumuisha shilingi bilioni 9,721.1 kwa ajili ya ulipaji wa deni la Serikali (malipo ya 

riba, mtaji, michango ya Serikali kwenye Mifuko ya Hifadhi ya Jamii na matumizi mengine ya mfuko) 

na shilingi bilioni 7,558.9 kwa ajili ya mishahara. Aidha, shilingi bilioni 3,576.7 ni kwa ajili 

ya Matumizi Mengineyo ikijumuisha shilingi bilioni 2,956.1 kwa ajili ya uendeshaji wa ofisi 

za Serikali, shilingi bilioni 160.0 kwa ajili kulipa madeni yaliyohakikiwa pamoja na shilingi 

bilioni 460.5 kwa ajili ya matumizi yatokanayo na vyanzo vya ndani vya Halmashauri. 

ii. Matumizi ya maendeleo yanatarajiwa kuwa shilingi bilioni 12,248.6 sawa na asilimia 37 ya 

bajeti yote, ambapo kiasi cha Shilingi bilioni 9,737.7 ni fedha za ndani na shilingi bilioni 

2,510.8 ni fedha za nje. Kati ya fedha za maendeleo za ndani zilizotengwa, shilingi bilioni 

8,992.8 ni kwa ajili ya utekelezaji wa miradi ya maendeleo ikijumuisha ujenzi wa reli ya 

kisasa kwa kiwango cha Standard Gauge; mradi wa kufua umeme Mto Rufiji; Mifuko ya Reli, 

Maji na Umeme vijijini; kugharamia mikopo ya wanafunzi wa elimu ya juu; kugharamia 

elimu msingi bila ada. 
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iii. Ruzuku kwenye Mamlaka za Serikali za Mitaa: Kwa mwaka wa fedha 2019/20, ruzuku ya 

jumla ya shilingi bilioni 5,482.3 itapelekwa kwenye Mamlaka ya Serikali za Mitaa. Kati ya 

fedha hizo shilingi bilioni 4,320.3 ni matumizi ya kawaida ambapo shilingi bilioni 3,669.3 

ni mishahara na shilingi bilioni 650.9 ni matumizi mengineyo. Ruzuku ya fedha za 

maendeleo inatarajiwa kuwa shilingi bilioni 1,162.0 ikijumuisha shilingi bilioni 797.4 fedha 

za Ndani na shilingi bilioni 364.6 fedha za nje. Mchanganuo wa ruzuku kisekta kwenye 

Serikali za Mitaa ni kama ufuatavyo: -  

 Sekta ya elimu shilingi bilioni 2,904.8 

 Sekta ya afya shilingi bilioni 835.3 

 Sekta ya kilimo shilingi bilioni 88.1 

  Sekta ya barabara shilingi bilioni 251.2 

 Sekta ya maji shilingi bilioni 19.7 na  

  Sekta ya utawala shilingi bilioni 1,097.8 

 Ruzuku kwa ajili ya miradi ya kuongeza mapato katika Halmashauri shilingi bilioni 70.0 

 
 

 

 

 

6.2 Mipango ya Matumizi ya Mwaka wa Fedha 2019/20 kwa Sekta 



 

 10 

Muhtasari wa mipango na matumizi ya mwaka 2019/20 kwenye programu, miradi na shughuli 

mbalimbali kwenye sekta kwa nchi nzima ni kama ifuatavyo: 

 

6.2.1 Elimu  
 

 
Katika mwaka wa fedha 2019/20, Serikali imetenga jumla ya shilingi bilioni 4,511.79 kwa ajili ya 

kutekeleza shughuli mbalimbali katika Sekta ya Elimu. Baadhi ya shughuli hizo ni pamoja na: 

kuendelea kutoa Elimu Msingi Bila Ada; kuendelea kugharamia Mitihani ya Taifa; kuendelea na 

utoaji wa mikopo kwa wanafunzi wa Elimu ya Juu na kutekeleza miradi ya maendeleo ya elimu 

kupita programu mbalimbali. 

Baadhi ya matumizi kwenye sekta hii ni kama ifuatavyo: 

i. Shilingi bilioni 288.4 zimetengwa kugharamia Elimu Msingi Bila Ada katika bajeti za mikoa 

na halmashauri zote nchini;  

ii. Shilingi bilioni 165.62 kwa ajili ya miradi ya kuboresha miundombinu ya elimu ya Msingi 

na Sekondari kupitia programu mbalimbali;   

iii. Shilingi bilioni 73.97 kwa ajili ya uendeshaji wa mitihani ya kitaifa ya shule za msingi, 

sekondari na vyuo vya ualimu nchi nzima;  

iv. Shilingi bilioni 162.94 zimeelekezwa katika vyuo vikuu na vyuo vya ufundi stadi nchini ili 

kuboresha miundombinu na kuimarisha huduma zinazotolewa na vyuo hivyo; Shilingi 

bilioni 450.00 zitatumika kutoa mikopo kwa wanafunzi wa elimu ya juu;  

v. Shilingi bilioni 75.35 kwa ajili ya kugharamia masuala ya utafiti, sayansi, teknolojia na 

ubunifu; na 

vi. Shilingi bilioni 218.38 kwa ajili ya usimamizi na ufuatiliaji wa masuala ya elimu kupitia 

taasisi, idara na vitengo vinavyosimamia masuala ya elimu nchini. 

 

 

 

 

 

6.2.2 Afya 
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Bajeti ya Sekta ya 
Afya kwa mwaka 
wa fedha 2019/20 
ni shilingi bilioni 

1,822.5. Baadhi ya 
shughuli 
zilizopangwa 
kutekelezwa ni 
pamoja na: 
Kuendelea 
kuimarisha na 
kuboresha utoaji 
wa huduma za 
chanjo; 
kuimarisha 
upatikanaji wa 
dawa, vifaa, vifaa 
tiba, vitendanishi 
katika vituo vya 
umma vya 

kutolea huduma za afya; Kuendelea kuboresha huduma za Afya ya uzazi, mama na mtoto; 
Kuboresha miundombinu na utoaji huduma katika Hospitali za Rufaa za mikoa; Kuimarisha 
huduma za kibingwa katika Hospitali za Taifa, Maalum na Kanda nchini; na Kuimarisha mifumo 
ya utoaji taarifa pamoja na ile ya Kielekitroniki katika Hospitali za Rufaa za Mikoa. Katika 
kutekeleza vipaumbele hivyo, fedha zimetengwa kwa ajili ya kufanya shughuli mahsusi zifuatazo: 

i. Shilingi bilioni 30.0 kwa ajili ya ununuzi na usambazaji wa Chanjo; 

ii. Shilingi bilioni 200.0 kwa ajili ya ununuzi wa dawa, vifaa tiba na vitendanishi; 

iii. Shilingi bilioni 4.3 kwa ajili ya ujenzi wa vituo 12 vya damu salama katika Mikoa 12 ya Dar 

Es Salaam, Mwanza, Morogoro, Geita, Kigoma, Mtwara, Mbeya, Tabora, Dodoma, Pwani, 

Arusha na Kagera; 

iv. Shilingi Bilioni 2.0 kwa ajili ya kuimarisha uhamasishaji wa ukusanyaji wa damu salama 

pamoja na uhifadhi; 

v. Shilingi bilioni 4.0 kwa ajili ya kuendelea na ujenzi wa jengo la kutolea huduma za 

wagonjwa wanaojigharamia katika Hospitali ya Taifa Muhimbili; 

vi. Shilingi bilioni 1.0 kwa ajili ya kuimarisha huduma za kibingwa katika Taasisi ya Tiba ya 

Moyo Jakaya Kikwete; 

vii. Shilingi bilioni 5.0 kwa ajili ya kufanya upanuzi wa wodi za wazazi na kutenga vyumba 

vya wagonjwa Mahututi wanaotokana na uzazi katika hospitali za Rufaa za mikoa mitano; 

viii. Shilingi bilioni 12.0 kwa ajili ya kuendelea na Ujenzi wa Hospitali za Rufaa nchini; 

ix. Shilingi bilioni 10.0 kwa ajili ya kuboresha utoaji huduma katika Taasisi ya Cancer ya 

Ocean Road; 

x. Shilingi bilioni 5.0 kwa ajili ya kuboresha utoaji huduma katika Taasisi ya Mifupa MOI; 

xi. Shilingi bilioni 1.9 kwa ajili ya kuboresha utoaji huduma katika Hospitali ya Kibong`oto; na 

xii. Shilingi bilioni 1.7 kwa ajili ya kuboresha utoaji huduma katika Hospitali ya Bugando. 
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6.2.3 Maendeleo ya Uchumi 

Sekta hii imetengewa jumla ya Shilingi bilioni 8,687.5 ili kuhudumia sekta ndogo za Kazi 

Usafirishaji na Mawasiliano, Kilimo, Viwanda, Biashara, Nishati, Madini, Maliasili, Utalii na 

Mazingira, Vijana, Ajira na Undelezaji wa Ujuzi 

 Ujenzi, Usafirishaji na Mawasiliano 

Katika 

kuchochea ukuaji wa uchumi wa viwanda nchini,  kujenga uchumi wa kipato cha kati na 

ustawi endelevu wa jamii, Serikali imeendelea kuweka msisitizo mkubwa katika kuendeleza na 

kuimarisha ujenzi na ukarabati wa miundombinu ya kiuchumi hususani barabara na madaraja, 

reli, bandari, na viwanja vya ndege. Ili kufanikisha azma hii, katika bajeti ya mwaka wa fedha 

2019/20, Serikali imetenga jumla ya shilingi bilioni 5,519.5 kwa sekta ya Ujenzi, Usafirishaji na 

Mawasiliano. Baadhi ya matumizi kwenye sekta hizi ni pamoja na:   

i. Shilingi bilioni 2,476.1 kwa ajili ya ujenzi wa reli mpya ya kati kwa kiwango cha Standard 

Gauge; 

ii. Shilingi bilioni 1,046.7 kwa ajili ya matengezo ya barabara kuu, barabara za mikoa, 

madaraja na uendeshaji wa mizani nchini; 

iii. Shilingi bilioni 500.0 kwa ajili ya ununuzi wa ndege aina ya Boeing 787 Dreamliner na 

Bombadier Q400 pamoja na gharama za matengenezo;  

iv. Shilingi bilioni 216.0 kwa ajili ya kuboresha miundombinu ya reli ya kati kutoka Dar-es 

Salaam hadi Isaka; 

v. Shilingi bilioni 255.7 kwa ajili ya ujenzi na ukarabati wa miundombinu ya reli kupitia 

Mfuko wa Reli; 

vi. Shilingi bilioni 102.2 kwa ajili ya kuboresha miundombinu ya viwanja vya ndege nchini; 

vii. Shilingi bilioni 70.0 kwa ajili ya ujenzi wa meli mpya na ukarabati wa meli zilizopo katika 

Ziwa Victoria na Tanganyika; 

viii. Shilingi bilioni 53.1 kwa ajili ya ununuzi, ujenzi na ukarabati wa vivuko pamoja na 

upanuzi wa maegesho ya vivuko katika maeneo mbalimbali nchini; 

ix. Shilingi bilioni 11 kwa ajili ya Ujenzi wa Daraja jipya la Selander; na 

x. Shilingi bilioni 251.7 kwa ajili ya matengenezo ya barabara za mijini na vijijini kupitia 

Wakala wa Barabara za Mijini na Vijijini (TARURA). 

 Kilimo 
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Kilimo 

kinajumuisha 

mazao, 

umwagiliaji, 

mifugo, uvuvi, 

ushirika, misitu 

na nyuki. 

Kilimo 

kinachangia 

asilimia 30.1 ya 

pato la Taifa, 

inatoa ajira kwa 

Watanzania 

kwa asilimia 

65.5 na 

inachangia 

asilimia 65 ya 

malighafi za 

viwanda. 

Katika mwaka 2019/20, serikali imetenga shilingi bilioni 543.9 kwa ajili ya kutekeleza malengo 

ya kimkakati yatakayohakikisha usalama wa chakula na upatikanaji wa malighafi kwa ajili ya 

viwanda. Maeneo ya kipaumbele na matumizi yake ni kama ifuatavyo: 

i. Shilingi bilioni 29.6 zimetengwa kwa ajili ya kuboresha upatikanaji wa pembejeo za 

kilimo, uzalishaji wa mbegu bora za mazao, udhibiti wa visumbufu, matumizi ya zana 

bora za kilimo na huduma za ugani; 

ii. Shilingi bilioni 32.5 kwa ajili ya ujenzi na ukarabati wa miundombinu ya umwagiliaji; 

iii. Shilingi bilioni 75.7 kwa ajili Ujenzi wa maghala, masoko na miundombinu ya kuhifadhi 

mazao ya kilimo; 

iv. Shilingi bilioni 36.6 kwa ajili ya kuimarisha utafiti na mafunzo ya kilimo;  

v. Shilingi bilioni 11.4 kwa ajili ya kusimika mfumo endelevu wa upatikanaji na usambazaji 

wa pembejeo na zana za kilimo nchini; 

vi. Shilingi bilioni 5.5 kwa ajili ya kusajili, kuandaa kanzidata ya wakulima na kuanzisha 

utaratibu wa bima ya mazao zimetengwa;  

vii. Shilingi bilioni 3.0 kwa ajili ya kuhamasisha uwekezaji kwenye ufugaji wa kibiashara 

viii. Shilingi bilioni 1.0 kwa ajili ya kuimarisha miundombinu ya uvuvi; 

ix. Shilingi billion 14.7 kwa ajili ya udhibiti na matumizi endelevu ya rasilimali za uvuvi; 

x. Shilingi bilioni 8.0 kwa ajili ya kuimarisha Ushirika. 
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 Viwanda na Biashara 

Katika mwaka wa Fedha 

2019/20 Viwanda na 

Biashara imetengewa jumla 

ya shilingi bilioni 287.9. 

Bajeti hii imelenga  kufanya 

tathmini ya hali halisi ya 

uzalishaji na mahitaji ya 

bidhaa viwandani; 

Kufuatilia na kusimamia 

miradi ya kimkakati kama 

vile Liganga na 

Mchuchuma; Kufanya 

tathmini ya utekelezaji wa 

mikakati ya pamba hadi 

mavazi, alizeti na ngozi; Kuhamasisha uendelezaji wa sekta ya mafuta ya mawese; Kuwezesha 

upatikanaji wa mtaji kwa wajasiriamali wadogo na wa kati; Kuendeleza majadiliano ya 

kibiashara kati ya Nchi na Nchi, Kikanda na Kimataifa kwa ajili ya kupanua fursa za masoko na 

uwekezaji ili kuvutia uwekezaji nchini. Bajeti hii imelenga kutekeleza miradi mbalimbali 

ikiwemo: 

i. Shilingi bilioni 1.16 kwa ajili ya kugharamia Mradi wa Makaa ya Mawe Mchuchuma na 

Liganga (Njombe); 

ii. Shilingi bilioni 9.0 kwa ajili ya Mradi wa Maeneo Maalum ya Kiuchumi (SEZ) 

yaliyotengwa ikiwemo Bagamoyo Technology Park, William Benjamin Mkapa pamoja na 

Kurasini Trade and Logistic centre; 

iii. Shilingi billion 1.5 kwa ajili ya Kiwanda cha Matairi Arusha; 

iv. Shilingi bilioni 1.0 kwa ajili ya Mradi wa UNIDO – Programu Jumuishi ya Maendeleo ya 

Viwanda;  

v. Shilingi bilioni 5.0 kwa ajili ya Mradi wa Magadi Soda - Ziwa Natron na Engaruka;  

vi. Shilingi bilioni 8.0 kwa ajili ya kuendeleza tafiti za maendeleo ya viwanda katika Taasisi 

za TIRDO, TEMDO na CAMARTEC; 

vii. Shilingi bilioni 5.0 kwa ajili ya ujenzi wa miundombinu ya viwanda vidogo (SIDO) katika 

mikoa ya Tabora, Kigoma, Iringa, Lindi, Morogoro, Mtwara, Mwanza na Kagera; 

viii. Shilingi bilioni 1.0 kwa ajili ya Mfuko wa Wajasiriamali (NEDF-SIDO) ili kuongeza mtaji 

wa kukopesha na kuweza kutoa mikopo ya mashine na mtaji wa viwanda vidogo. 

ix. Shilingi bilioni 7.5 kwa ajili ya Mradi wa Matrekta ya URSUS TAMCO pamoja na 

kuendeleza Eneo la Viwanda (TAMCO) – Kibaha; 

x. Shilingi bilioni 4.64 kwa ajili ya miradi mbali mbali ikiwemo NDC, TANTRADE, 

COSOTA, Kuanzisha na kuendeleza mfumo wa stakabadhi za Ghala katika mazao ya Chai, 

Kokoa, Kahawa, Ufuta na Dengu; 
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 Nishati 

Katika 

mwaka wa fedha 2019/20 sekta ya nishati imetengewa jumla ya shilling bilioni 2,142.0 kwa 

ajili ya kutekeleza vipaumbele mbalimbali ikiwa ni kuongeza uzalishaji wa umeme nchini ili 

kufikia lengo la kuwa na MW 10,000 ifikapo mwaka 2025, pamoja na kutekeleza awamu ya tatu 

ya mradi wa umeme vijijini kupitia wakala wa nishati vjijini katika vijiji 1,990 vilivyosalia.  

Baadhi ya matumizi kwenye sekta hii ni kama ifuatavyo: -  

i. Shilingi bilioni 1,443.0 kwa ajili ya Mradi wa kuzalisha umeme kwa kutumia maji ya mto 

Rufiji MW 2,115; 

ii. Shilingi bilioni 423.10 kwa ajili ya mradi wa kusambaza umeme vijijini; 

iii. Shilingi bilioni 60.0 kwa ajili ya mradi wa kuzalisha umeme kwa kutumia gesi asilia wa 

Kinyerezi MW 185; 

iv. Shilingi bilioni 12.5 kwa ajili ya mradi wa kuzalisha umeme kwa kutumia maji wa Ruhuji 

MW 358;  

v. Shilingi bilioni 11.22 kwa ajili ya kutekeleza mradi wa kusambaza gesi asilia 

viwandani; 

vi. Shilingi bilioni 11 kwa ajili ya mradi wa njia ya kusafirisha umeme Msongo wa KV 400 

Rufiji, Chalinze, Dodoma; 

vii. Shilingi bilioni 7.0 kwa ajili ya mradi wa bomba la kusafirisha mafuta ghafi la Afrika 

Mashariki kutoka Uganda hadi bandari ya Tanga Tanzania; 

viii. Shilingi bilioni 4.0 kwa ajili ya mradi wa njia ya kusafirisha umeme wa msongo wa KV 

400 wa Singida, Arusha Namanga; 

ix. Shilingi bilioni 3.0 kwa ajili ya mradi kuzalisha umeme kwa kutumia maji wa Rusumo 

MW80; na 

x. Shilingi bilioni 0.8 kwa ajili ya kutekeleza kazi za awali za mradi wa kusafirisha gesi asilia 

kutoka Tanzania kwenda Uganda. 

 

 

 Madini 
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Katika 

bajeti ya mwaka 2019/20 jumla ya shilingi bilioni 49.5 zimetengwa kwa ajili sekta ndogo ya 

madini. Maeneo ya kipaumbele ni pamoja na: kuendeleza uchimbaji mdogo na wa kati wa 

madini; kuhamasisha shughuli za uongezaji thamani madini; kuimarisha ufuatiliaji na ukaguzi 

wa usalama, mazingira na uzalishaji wa madini katika migodi midogo, ya kati na mikubwa; 

kuboresha mazingira ya kuwawezesha Wananchi kunufaika na rasilimali za madini; kuendelea 

na uanzishwaji na usimamizi wa masoko ya madini; kudhibiti utoroshwaji wa madini katika 

maeneo yote nchini. Baadhi ya matumizi kwenye sekta hii ni kama ifuatavyo: 

i. Shilingi bilioni 6.0 kwa ajili ya Usimamizi Endelevu wa Rasilimali za Madini; na 

ii. Shilingi bilioni 1.04 kwa ajili Uhamasishaji, Uwazi na Uwajibikaji katika Rasilimali Madini, 

Mafuta na Gesi Asilia- TEITI.  

 

 Maliasili, Utalii na Mazingira 

Katika mwaka wa 

fedha 2019/20 Serikali 

imetenga jumla ya 

Shilingi billioni 111.3 

kwa ajili ya kuhifadhi 

na kusimamia 

matumizi endelevu ya 

maliasili na malikale, 

mazingira pamoja na 

kuchochea maendeleo 

ya utalii nchini. Baadhi 

ya matumizi ni pamoja 

na: - 

i. Shilingi billioni 

14.6 kwa ajili ya 

usimamizi 

endelevu wa maliasili na malikale na kupambana na ujangili; 
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ii. Shilingi billioni 13.3 kwa ajili ya usimamizi endelevu wa uhifadhi wa misitu na mazingira 

asilia na kuongeza thamani kwa mazao ya misitu; 

iii. Shilingi billioni 20.0 kwa ajili ya na kuendeleza utalii nchini; 

iv. Shilingi billioni 18.2 kwa ajili ya kuimarisha mifumo ya ikolojia ili kuhimili athari za 

mabadiliko ya tabianchi. 

 

 Vijana, Ajira na Uendelezaji wa Ujuzi 

 

Katika mwaka wa fedha 

2019/20 jumla ya Shilingi 

bilioni 32.7 zimetengwa 

kwa ajili ya kuweka 

mazingira wezeshi na 

uwezeshaji wananchi 

kiuchumi kupitia 

programu mbalimbali ili 

kuibua fursa na ukuzaji 

wa ajira pamoja na 

uendelezaji wa ujuzi. 

Matumizi katika sekta 

ndogo hii yatajumuisha: 

i. Shilingi bilioni 18.0 kwa ajili ya kutekeleza programu ya kukuza ujuzi nchini na kuongeza 

fursa za ajira na kazi zenye staha. Programu hii itahusisha:  

 Shilingi bilioni 3.6 kwa ajili ya kutoa mafunzo ya kilimo cha kisasa na ya kuongeza 

thamani ya bidhaa za mazao ya kilimo kwa vijana 20,000; 

 Shilingi bilioni 4.1 kwa ajili ya kutoa mafunzo kwa wanagenzi 3,000 kupitia kwa 

waajiri na taasisi za mafunzo; 

 Shilingi bilioni 1.4 kwa ajili ya kuwapatia ujuzi wa teknolojia mpya na mbinu za 

viwanda waajiriwa 450 wa sekta binafsi na kuwezesha wahitimu 500 kupata 

mafunzo mahala pa kazi; 

 Shilingi bilioni 0.2 kwa ajili ya kutoa mafunzo ya kilimo cha kisasa, ufugaji na 

uvuvi kwa watu 300 wenye ulemavu; 

 Shilingi bilioni 3.1 kwa ajili ya kurasimisha ujuzi wa watu 10,000 wa nje ya mfumo 

rasmi na    

 Shilingi bilioni 1.1 kwa ajili ya ununuzi wa vitendea kazi vya wanufaika wa 

Programu hii. 

ii. Shilingi bilioni 1.0 kwa ajili ya kutoa mikopo yenye masharti nafuu kwa vikundi vya 

vijana; na 

iii. Shilingi bilioni 2.9 kwa ajili ya kuwawezesha wananchi kiuchumi kwenye sekta binafsi. 
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6.2.4 Maji, Nyumba na Maendeleo ya Jamii 

Sekta hii imetengewa jumla ya shilingi 807.15 ikijumuisha sekta ndogo za Maji, Ardhi, Nyumba 

na Makazi pamoja na Maendeleo ya Jamii. 

 Maji 

 

Katika mwaka wa fedha 2019/20, 

Sekta ndogo ya Maji imetengewa 

shilingi bilioni 661.09 kwa ajili ya 

ujenzi, ukarabati na utekelezaji wa 

miradi ya maji mijini na vijijini ili 

kuhakikisha kuwa kunakuwa na 

rasilimali endelevu za majisafi na 

usafi wa mazingira. Vipaumbele 

vitakavyotekelezwa ni pamoja na: 

kuimarisha mifumo ya kukusanya 

takwimu za rasilimali za maji na 

tahadhari ya mafuriko nchini; 

kuzijengea uwezo Bodi za Maji za Mabonde. Baadhi ya matumizi kwenye sekta hii ni kama 

ifuatavyo: 

i. Shilingi bilioni 187.06 kwa ajili ya utekelezaji wa miradi ya maji vijijini; 

ii. Shilingi bilioni 29.28 kwa ajili ya utekelezaji wa mradi wa Same - Mwanga – Korogwe;  

iii. Shilingi bilioni 10.3 kwa ajili ya mradi wa ujenzi na ukarabati wa mabwawa; 

iv. Shilingi bilioni 2.1 kwa ajili ya kuhamasisha matumizi ya nishati ya jua katika miradi ya 

maji vijijini; 

v. Shilingi bilioni 2.5 kwa ajili ya upembuzi yakinifu na usanifu wa mradi wa maji Ismani 

(Iringa Vijijini) na miradi ya maji pembezoni mwa Maziwa Makuu (Victoria, Nyasa na 

Tanganyika); 

vi. Shilingi bilioni 1.1 kwa ajili ya mradi wa Lukululu utakaohudumia vijiji 12 katika Wilaya 

ya Mbozi; na 

vii. Shilingi bilioni 2.04 kwa ajili ya miradi ya maji vijijini, Kigoma. 
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 Ardhi, Nyumba na Makazi 

 

Katika 

mwaka 

wa fedha 

2019/20 

jumla ya 

shilingi 

bilioni 

68.2 

zimeteng

a kwa ajili 

ya sekta 

ndogo ya 

Ardhi, 

nyumba na makazi. Lengo ni kuimarisha huduma za miliki na urasimishaji wa ardhi katika 

ngazi za Mikoa na Halmashauri zote nchini, kuongeza mchango wa Sekta ya ardhi katika 

kukuza uchumi na kuhakikisha ardhi inatumika kwa tija na kuwa na makazi bora endelevu. 

Baadhi ya matumizi kwenye Sekta hii ni pamoja na: 

i. Shilingi bilioni 8.0 kwa ajili ya Mpango wa Ufuatiliaji na udhibiti wa Ardhi;  

ii. Shilingi bilioni 6.0 kwa ajili ya programu ya kuwezesha umilikishaji wa ardhi; 

iii. Shilingi bilioni 5.4 kwa ajili ya uimarishaji wa mipaka ya kimataifa; 

iv. Shilingi bilioni 3.4 kwa ajili ya mradi wa maendeleo ya ardhi na mipango miji; 

v. Shilingi bilioni 3.2 kwa ajili ya mradi wa uboreshaji wa umiliki wa ardhi; 

vi. Shilingi bilioni 2.6 kwa ajili ya mradi wa matumizi bora ya ardhi; 

vii. Shilingi bilioni 1.1 kwa ajili ya ujenzi na ukarabati wa nyumba za Serikali; 

viii. Shilingi bilioni 0.5 kwa ajili ya ukuzaji wa teknolojia ya ujenzi wa nyumba za bei nafuu; 

 

 Maendeleo ya Jamii 

Sekta ndogo ya 

Maendeleo ya Jamii 

imetengewa jumla ya 

shilingi bilioni 47.0 

kwa ajili ya kuboresha 

utoaji huduma za 

ustawi na maendeleo 

ya jamii. Miongoni 

mwa maeneo ya 

vipaumbele na fedha 

zilizotengwa ni kama 

ifuatavyo:  
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i. Shilingi bilioni 8.3 kwa ajili ya ujenzi na ukarabati wa miundombinu katika Taasisi za 

Maendeleo ya Jamii Tengeru, Vyuo vya Maendeleo ya Jamii, Taasisi ya Ustawi wa Jamii 

pamoja na Chuo cha Ustawi wa Jamii Kisangara; 

ii. Shilingi bilioni 3.4 kwa ajili ya kuimarisha uratibu wa utekelezaji wa Mpango Kazi wa 

Taifa wa Kutokomeza Ukatili Dhidi ya Wanawake na Watoto;  

iii. Shilingi bilioni 2.3 kwa ajili ya kukuza usawa wa jinsia, uwezeshaji wa wanawake 

kiuchumi, uhamasishaji wa teknolojia sahihi kwa wanawake wajasiriamali, uratibu wa 

upatikanaji wa huduma za kifedha kwa wanawake kwa kujiunga kwenye vikundi vya 

kiuchumi, SACCOS, VICOBA;  

iv. Shilingi bilioni 0.5 kwa ajili ya kuimarisha usimamizi na uratibu wa Mashirika yasiyo ya 

Kiserikali kwa kuzingatia Sheria ya Mashirika yasiyo ya Kiserikali Na.24 ya mwaka 2002 

pamoja na Kanuni zake imetengewa; 

v. Shilingi billioni 0.4Kuimarisha huduma za ustawi wa jamii kwa wazee na watoto walio 

katika mazingira hatarishi ikiwemo kuboresha miundombinu ya makazi;  

vi. Shilingi bilioni 0.3 Kuamsha ari ya wananchi kushiriki katika shughuli za maendeleo 

ikiwemo ujenzi wa makazi bora mijini na vijijini imetengewa; na 

vii. shilingi 0.3 bilioni Kuimarisha upatikanaji wa haki na maendeleo ya mtoto ikiwemo 

utekelezaji wa afua kuhusu haki zao imetengewa;   

 

 Habari, Michezo na Utamaduni 

 

Katika mwaka 

wa fedha 

2019/20 jumla ya 

Shilingi billion 

30.879 

zimetengwa ili 

kutekeleza Sera, 

Sheria na 

Mipango 

mbalimbali ya 

Serikali 

zinazohusu 

Habari, 

Utamaduni, 

Sanaa na 

Michezo. Baadhi 

ya matumizi ni pamoja na: 

i. Shilingi bilioni 5 kwa ajili ya upanuzi wa usikivu TBC.  

ii. Shilingi bilioni 1 kwa ajili ya Habari kwa umma. 
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6.2.5 Hifadhi ya Jamii  

 

Sekta ya hifadhi ya 

jamii kwa mwaka 

2019/20 

imetengewa jumla 

ya Shilingi bilioni 

1,867.08 ili 

kuwezesha 

makundi 

mbalimbali 

kushiriki 

kikamilifu katika 

shughuli za 

maendeleo na 

kijamii. Baadhi ya 

matumizi kwenye 

sekta hii ni kama ifuatavyo: 

i. Shilingi bilioni 19.93 kwa ajili ya upatikanaji wa huduma za msingi kwa Wazee 

wasiojiweza na Watoto walio katika mazingira hatarishi;        

ii. Shilingi bilioni 1,617.62 kwa ajili ya Mifuko ya Hifadhi ya Jamii; na  

iii. Shilingi bilioni 229.52 kwa ajili ya Mfuko wa bima ya afya. 

 

 

6.2.6 Ulinzi, Utii wa Sheria na Usalama 

Katika mwaka wa 

fedha 2019/20 jumla 

ya Shilingi bilioni 

2,965.98 kwa ajili ya 

kuimarisha ulinzi, 

usalama na masuala ya 

utoaji wa Haki. 

Shughuli 

zitakazotekelezwa ni 

pamoja na ununuzi wa 

zana na mitambo ya 

Jeshi, operation 

maalum, kukabiliana 

na majanga, uthibiti wa uhamiaji na upatikanaji wa haki kwa wakati. Baadhi ya maeneo 

yaliyopewa kipaumbele ni pamoja na: 
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i. Shilingi bilioni 133.90 kwa ajili ya operesheni maalum za kukabiliana na majanga, uhalifu 

na uthibiti wa uhamiaji ndani ya nchi; 

ii. Shilingi bilioni 128.00 kwa ajili ya Ununuzi wa Zana na Mitambo ya Jeshi, Ujenzi na 

Ukarabati wa Makambi ya Jeshi ili kuyaimarisha Majeshi ya Ulinzi kwa vitendea kazi na 

mazingira ya kazi kwa ujumla; 

iii. Shilingi bilioni 80.07 kwa ajili ya kusimamia upatikanaji wa Haki Mahakamani, Mabaraza 

ya Usuluhishi pamoja na mashauri yote yanayohusu haki za binadamu na za kikatiba; na 

kupambana na utumiaji na usafirishaji wa dawa za kulevya; 

iv. Shilingi bilioni 14.01 zimetengwa kwa ajili ya Ujenzi na Ukarabati wa Majengo ya 

Mahakama Kuu, Mahakama za Wilaya na Mahakama za Mwanzo nchini; 

v. Shilingi bilioni 10.00 kwa ajili ya Uendelezaji wa Shughuli za Utoaji wa Vitambulisho vya 

Taifa; 

vi. Shilingi bilioni 5.00 kwa ajili ya Uendelezaji wa Mashamba na uanzishwaji wa viwanda 

vitakavyomilikiwa na Jeshi la Magereza; 

vii. Shilingi bilioni 4.50 kwa ajili ya Uimarishaji wa huduma za uokozi na kuzima moto wakati 

wa majanga mbalimbali yanapojitokeza; 

viii. Shilingi bilioni 2.00 kwa ajili ya Ujenzi na ukarabati wa nyumba za Askari Polisi na Ofisi 

katika Mikoa ya Kagera, Mbeya, Simiyu na Zanzibar; 

 

6.2.7 Huduma za Utawala   

Jumla ya Shilingi bilioni 12,400 zimetengwa kwa mwaka 2019/20 kwa ajili ya kugharamia 

uendeshaji wa shughuli za Serikali zinazohusiana na Mihimili ya Serikali Kuu na Bunge, Huduma 

za Fedha na Bajeti, Mambo ya Nje pamoja na ugharamiaji wa Deni la Serikali. Baadhi ya matumizi 

kwenye sekta hii ni kama ifuatavyo: 

i. Shilingi bilioni 7,800.0 kwa ajili ya ulipaji wa Deni la Serikali; 

ii. Shilingi bilioni 2,200.0 kwa ajili ya kugharamia wa Mfuko wa Maendeleo ya Jamii-TASAF, 

Mradi wa Usimamizi wa Matumizi ya Taifa, Mradi wa Ukarabati wa Nyumba za Serikali, 

Mradi wa Taasisi ya Uongozi, na Mradi wa Maboresho ya Sekta ya Umma Awamu ya Tatu; 

iii. Shilingi bilioni 2,200.0 kwa ajili ya kujenga uwezo kuhusu: Usimamizi na utekelezaji wa 

bajeti; Mkakati wa kuongeza ukusanyaji wa mapato; Kuimarisha Mfumo wa Kodi; Kujenga 

uwezo wa kitaasisi kuhusu Utawala Bora; na Ujenzi na ukarabati wa jengo la ofisi ya 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali; 

iv. Shilingi bilioni 166.8 kwa ajili ya kugharamia huduma zinazohusiana na uendeshaji wa 

ofisi za balozi nje ya nchi, masuala ya kidiplomasia pamoja na mradi wa ununuzi, upanuzi 

na ukarabati wa majengo ya balozi za nje. 
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Orodha ya 1 Muhtasari wa mgawanyo wa Bajeti Kisekta 

Sekta Bajeti ya 2019/20 
(bilioni) 

Asilimia 

Elimu                        4,511.79  13.63 

Afya                        1,822.48  5.51 

Maendeleo ya 
Uchumi 

Ujenzi, Usafirishaji na Mawasiliano                        5,519.48  16.67 

Kilimo                           543.95  1.64 

Viwanda na Biashara                           287.96  0.87 

Nishati                        2,142.77  6.47 

Madini                             49.43  0.15 

Maliasili, Utalii na Mazingira                           111.32  0.34 

Vijana, Ajira na Uendelezaji wa Ujuzi                             32.67  0.10 

 Maji, Nyumba 
na Maendeleo 
ya Jamii 

Maji                           661.09  2.00 

Ardhi, Nyumba na Makazi                             68.18  0.21 

Maendeleo ya Jamii                             47.01  0.14 

Habari, Michezo na Utamaduni                             30.88  0.09 

Hifadhi ya Jamii                        1,867.08  5.64 

Ulinzi, Utii wa Sheria na Usalama                        2,960.98  8.94 

Huduma za 
Utawala 

Huduma za Utawala (bila deni la Serikali)                        4,585.77  13.85 

Deni la Serikali                        7,862.58  23.75 

Jumla                      33,105.41  100.00 
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NYARAKA REJEA ZA BAJETI 
 

Ifuatayo ni orodha ya nyaraka zinazochapishwa na Serikali na kutumika kama chanzo cha taarifa 

za kuandaa bajeti: 

 Dira ya Maendeleo ya Tanzania, 2025 pamoja na Mpango wa Pili wa Maendeleo wa Miaka 

Mitano; 

 Ilani ya Uchaguzi ya Chama Cha Mapinduzi 2015 – 2020; 

 Mfumo wa Sera za Uchumi Jumla: Unatoa taarifa juu ya sera za bajeti na maboresho; 

 Randama za Mipango ya Muda wa Kati na Mfumo wa Matumizi wa Muda wa Kati ya mwaka 

2019/20; 

 Mwongozo wa Mipango na Bajeti 2019/20 

 Hotuba za Bajeti za Wizara za mwaka wa fedha 2019/20; 

 Hotuba ya Hali ya Uchumi ya mwaka wa fedha 2019/20; 

 Hotuba ya Bajeti ya Serikali ya mwaka wa fedha 2019/20; 

 Sheria ya Fedha ya Mwaka 2019; 

 Sheria ya Matumizi ya mwaka 2019; 

 Sheria ya Bajeti 2015 

 Makadirio ya Mapato na Matumizi kwa Mwaka wa Fedha 2019/20 (Juzuu Na. I – hadi IV). 

 Sheria ya Bajeti ya mwaka 2015 

 

Ili kupata baadhi ya nyaraka hizi na matoleo ya nyuma ya vijitabu vya Bajeti Toleo la Mwananchi, 

uneweza kutembelea mitandao ya: 

 Wizara ya Fedha na Mipango (www.mof.go.tz) 

 Policy Forum (www.policyforum.or.tz) 

http://www.mof.go.tz/
http://www.policyforum.or.tz/
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Je, Utafanya nini na Taarifa hii? 
 

Bajeti ya taifa ni taswira muhimu ya sura halisi ya kile ambacho Serikali inapanga kufanya kwa mwaka 
husika. Ukitaka kujua fedha yako ya kodi inakoenda, kama vile mpango wa kuboresha elimu, afya, n.k katika 
eneo lako, unaweza kuangalia namna na jinsi ambavyo mgawanyo wa fedha unafanyika, hususan kwa ajili 
ya maendeleo. Kijitabu hiki kinajaribu kutoa muhtasari wa baadhi ya taarifa hizi kwa namna iliyo rahisi 
kadiri iwezekanavyo. Hata hivyo unaweza kupata taarifa zaidi kuhusu mchakato wa uandaaji wa bajeti 
kutoka katika vyanzo vifuatavyo: 
 

 Nyaraka zenye taarifa za bajeti ya Tanzania (angalia orodha ya nyaraka za rejea) na hasa, vitabu 
vinne vya Bajeti ya Serikali ambavyo vinapatikana katika Wizara ya Fedha na Mipango (yaani Juzuu 
Na. I hadi IV). 

 Wizara ya Fedha na Mipango S.L.P 2802, Dodoma (tovuti http://www.mof.go.tz) 
 Ofisi za Halmashauri na/au Maofisa katika eneo lako kama Mwenyekiti, Mtendaji wa Kijiji au 
 Policy Forum, S.L.P. 38486, Dar es Salaam. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Kumbuka kwamba ni haki yako kujua bajeti hii na taarifa nyingine 
zinazohusiana na bajeti ya Serikali. Ongea na Viongozi wako kuhusu taarifa 

hizi na washirikishe watu wengine katika jamii unayoishi nayo. 
 

http://www.mof.go.tz/
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…….……… (Kwa maoni zaidi kata ukurasa huu) …………………. 

 

 

Je, una mawazo gani, maswali, hisia (unafikiria nini), au una maoni gani kuhusu bajeti ya mwaka 

2019/20? 

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------- 

Je, unahitaji taarifa zaidi ya hii iliyotolewa katika kijitabu hiki?   

  

□NDIYO                                                          □HAPANA 

 

Kama ndiyo Je, unahitaji taarifa ya aina gani? 

 

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------- 

Je kuna kitu kingine zaidi ambacho ungehitaji kukijua kuhusiana na bajeti? 

 

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------- 

 

Je, ni kwa kiasi gani kijitabu hiki kimekusaidia?    

□ kiasi kikubwa       □ Wastani                       □ Hakikunisaidia  

 

Je kijitabu hiki kilikuwa rahisi kusoma na kueleweka?  

□ rahisi sana       □ Wastani                       □ Ngumu  

 

 

Tuma au fikisha sehemu hii 

 

Wizara ya Fedha na Mipango-Idara ya Bajeti ya Serikali, 

Jengo la Treasury Square, 

18 Barabara ya Jakaya Kikwete 

40468 Dodoma, 

Sanduku la Barua 2802, 

DODOMA-TANZANIA 

 

Au tuma kwa njia ya barua pepe kwa: 

 ps@mof.go.tz 


